ชาวบ้านสุดทนพฤติกรรมเจ้าอาวาสวัดดังศรีราชา
พระมั่วสุมเสพยาและการบริหารเงินไม่โปร่งใสรวมตัวกันขับออกจากวัด คณะสงฆ์ชี้ผิดตั้งไวยาวัจกรที่เป็นผู้หญิง
จึงให้ออกจากตำแหน่งเจ้าอาวาสก่อน
วันนี้ (24 ธ.ค.) นายวิชัย ถาวรพงศ์ สมาชิกสภาเทศบาลนครแหลมฉบัง พร้อมด้วยชาวบ้านชุมชนวัดพระประทานพร
สุดทนต่อพฤติกรรมเจ้าอาวาสวัดพระประทานพร ตำบลสุรศักดิ์ อำเภอศรีราชา มีปัญหาพระมั่วสุมเสพยา
และการบริหารเงินของวัดที่ไม่โปร่งใส จึงรวมตัวแห่ขับไล่ให้ออกจากวัด โดยชาวบ้านที่มาต่างติดใจในเรื่องความไม่โปร่งในการทำหน้าที่ของพระครูวิโรจน์วิรวงศ์
เจ้าอาวาสวัดพระประทานพร โดยมี พระครูวิบูลปริยัติกิจ เจ้าคณะอำเภอศรีราชา
พระครูมธุรสธรรมภาณ เจ้าคณะตำบลเขาคันทรงเขต1 น.ส.นริศรา ทิพยางกูร ปลัดอำเภอศรีราชาฝ่ายความมั่นคง
ทหารคสช.ชุดรักษาความสงบประจำอำเภอศรีราชา อาสารักษาดินแดนอำเภอศรีราชา
เจ้าหน้าที่ตำรวจ เข้าร่วมดูสถานการณ์
โดยนายวิชัย ถาวรพงศ์
สมาชิกสภาเทศบาลนครแหลมฉบัง แกนนำชาวบ้านได้มีข้อเสนอทั้งหมด 5 ข้อ ได้แก่ 1.การเงินของวัดที่ผ่านมาย้อนไป 10 ปี และการเบิกจ่ายเงินที่ผ่านมา
2.การรับเด็กผู้หญิงคนหนึ่งมาเป็นลูกขณะที่เป็นเจ้าอาวาสอยู่
3.การปฏิบัติกิจของสงฆ์ 3.1การนำเด็กผู้ชายมาเลี้ยงทั้งที่ไม่ใช่ลูกหลาน 3.2การไปไหนมาไหนกับผู้หญิงทั้งกลางวันกลางคืน 3.3 การไม่ออกบิณฑบาตโปรดญาติโยม 4.การตั้งไวยาวัจกรซึ่งเป็นผู้หญิงมา 17 ปี โดยที่ไม่มีใครรับรู้และคนที่มีชื่อเป็นไวยาวัจกรก็ไม่รับรู้ว่าเป็น และตรวจสอบชื่อการเบิกจ่ายเงินที่ผ่านมาและตรวจสอบใบตราตั้งว่าจริงหรือไม่
5.ช่วยตรวจสอบยาเสพติดและสิ่งเสพติดต่างๆที่มีอยู่ภายในวัดและตรวจสอบปัสสาวะของพระทุกรูปเพื่อหาสิ่งเสพติด
ซึ่งหลังจากที่ทางเจ้าคณะอำเภอศรีราชาได้รับหนังสือร้องเรียนก็ได้ออกมาชี้แจงว่าจากการตรวจสอบหนังสือพบว่ามีความผิดในกรณีที่ตั้งไวยาวัจกรเป็นผู้หญิงนั้น ผิดกฏของมหาเถระสมาคมจึงให้ออกจากตำแหน่งเจ้าอาวาสไว้ก่อนส่วนข้ออื่นๆนั้นต้องมีการตรวจสอบจากทางคณะสงฆ์ก่อนถ้าไม่มีความผิด ก็ให้กับมาดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสอีกครั้งซึ่งชาวบ้านต่างไม่ยอมในช่วงที่คณะสงฆ์ตั้งกรรมการสอบนั้นให้ออกจากวัดไปก่อนเพื่อกันข้อครหาต่างๆ
ที่อาจทำให้ผู้รู้เห็นเหตุการณ์บางอย่างไม่กล้าพูดจาบอกแก่คณะกรรมการทางคณะสงฆ์
ซึ่งทางเจ้าคณะอำเภอศรีราชาได้มีคำสั่งให้พระครูวิโรจน์วิรวงศ์
ออกไปอยู่ที่วัดหนองขามชั่วคราวก่อนเพื่อรอการสอบจากทางคณะสงฆ์ต่อไป
ซึ่งในการชุมนุมขับเจ้าอาวาสวัดพระประทานพรในครั้งนี้ใช้เวลานานกว่า 3 ชั่วโมงจึงหาข้อยุติกันได้
ทางด้าน พระครูวิโรจน์วิรวงศ์
เจ้าอาวาสวัดพระประทานพร ได้ออกมาชี้แจงว่า
ในเรื่องความผิดของตนเองนั้นยอมรับว่ามีข้อผิดพลาดในการตั้งไวยาวัจกรจริงส่วนข้ออื่น
ๆ นั้นต้องมีการตั้งคณะสงฆ์สอบสวนก่อนตามกฎของมหาเถระสมาคม ถึงจะชี้ความผิดของตนเองได้ว่าผิดหรือไม่ผิด ในส่วนการออกจากตำแหน่งเจ้าอาวาสที่ถูกชี้ว่ามีความผิดนั้นรับได้
ซึ่งก็มีชาวบ้านประมาณ 30 คนทำป้ายมาให้กำลังใจและโจมตีชาวบ้านอีกกลุ่มที่มาขับเจ้าอาวาสออกจากวัดในครั้งนี้
ความคิดเห็น
/