![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiX5365qrshmW4zlRjX_8yiPPPm2Az5Zsf3ctU0-0bF97ObJCeDIzbEHwqYzIXktAGAEtu622oos-Ef8BzFAPrKN8H7qMJg0OQyQstsAVd5D27z1cmtJzXhNIu0c8EUh-iaWo7cWJIw-yQy/s640/683262.jpg)
ที่ วัดเขาบางพระ อำเภอศรีราชา จังหวัดชลบุรี นายภัครธรณ์
เทียนไชย ผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรี
เป็นประธานนำประชาชนถวายความเคารพเบื้องหน้าพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
รัชกาลที่ 4 และเปิดกรวยดอกไม้ด้านหน้าพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว
หลังจากนั้นจึงกล่าวคำถวายสดุดี และนำจิตอาสาพระราชทาน 904 วปร. กล่าวคำปฏิญาณ เราทำความดีด้วยหัวใจ จำนวน 3 ครั้ง และร่วมกันทำความสะอาด
ปรับภูมิทัศน์กิจกรรมจิตอาสาพัฒนาปรับปรุงภูมิทัศน์ทำความสะอาดศาสนสถานถวายเป็นพระราชกุศลและน้อมรำลึกเนื่องในโอกาสวันคล้ายวันพระราชสมภพพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
ณ วัดเขาบางพระ
โดยการจัดกิจกรรมครั้งนี้เป็นการรวมจิตอาสาพระราชทาน 904 วปร.
ของอำเภอศรีราชาร่วมกันปรับภูมิทัศน์และทำความสะอาดรอบบริเวณวัดเขาบางพระ
วัดวิเวการาม เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
รัชกาลที่ 4 และเพื่อเป็นการสำนึกซาบซึ้งในพระมหากรุณาธิคุณอันหาที่สุดมิได้ของพระองค์ที่ทรงเป็นอัครศาสนูปถัมภก
ได้ทรงวางระเบียบแบบแผนการปฏิบัติของสงฆ์ส่งออกประกาศว่าด้วยการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาและทรงพระราชทานความสนับสนุนแก่ทุกศาสนาในพระราชอาณาจักร
ความคิดเห็น
/